Call +84.99.6656.999 for ADS 01

Có được kết hôn khi là anh em họ?

29/06/2021 (09:20:52)


Pháp luật quy định cấm kết hôn trong phạm vi 3 đời để tránh những hậu quả về mặt di truyền do cận huyết thống.

Tôi và bạn gái là anh em họ đời thứ 4 của nhau. Vì thế, hai gia đình đều phản đối việc chúng tôi đi đến hôn nhân.

Pháp luật có quy định nào cấm chúng tôi yêu nhau và kết hôn không?

Luật sư Kim Oanh - Công ty luật Hoàng Phi

Điều 5, Luật Hôn nhân và Gia đình quy định về các hành vi cấm kết hôn có nhắc đến tình huống kết hôn cùng huyết thống.

Cụ thể, Điều 5 quy định cấm kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có quan hệ họ hàng trong phạm vi 3 đời.

Như vậy, khi bạn và người yêu là anh em họ nhưng đã đến đời thứ 4 thì hoàn toàn có thể yêu và kết hôn bình thường. Nhưng, bạn cần kiểm tra kỹ lại quan hệ với người yêu có chính xác là đã qua 3 đời hay chưa. Pháp luật quy định cấm kết hôn trong phạm vi trên để tránh những hậu quả về mặt di truyền có thể xảy ra khi kết hôn cận huyết thống.

Độc giả Thái Hoàng Anh

Theo: ZINGNEWS.VN


Pháp luật (Tin trước)