Call +84.99.6656.999 for ADS 01

Tài xế bị phạt như thế nào nếu lái xe khi chưa có bằng?

07/04/2021 (15:43:49)


Nếu lái ôtô khi chưa có bằng, tài xế sẽ đối diện mức phạt 4-6 triệu đồng.

Theo luật sư Trần Minh Hùng (Trưởng văn phòng luật sự Gia Đình - Đoàn Luật sư TP.HCM), nếu sự việc một người trước đó chưa có bằng lái nhưng vẫn điều khiển xe thì nam diễn viên này có dấu hiệu vi phạm Khoản 8 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về hành vi điều khiển ôtô không có giấy phép lái xe, bị phạt tiền từ 4 triệu đến 6 triệu đồng.

Bên cạnh đó, tài xế có thể bị "phạt nguội" dựa trên Khoản 8 Điều 80 Nghị định 100/2019/NĐ-CP và Điều 24 Thông tư số 65/2020/TT-BCA.

Luật sư Hùng chia sẻ thêm: "Sau khi xác minh các video, hình ảnh ghi nhận hành vi vi phạm, cơ quan có thẩm quyền sẽ gửi thông báo yêu cầu chủ phương tiện, cá nhân liên quan đến trụ sở để giải quyết. Nếu chủ phương tiện không hợp tác, không chứng minh, không giải trình được mình không phải là người đã điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm thì bị xử phạt theo quy định đối với hành vi vi phạm được phát hiện".

Hoàng Trọng

Theo: ZINGNEWS.VN


Xe (Tin trước)